SKTelecom T1 พวกเขาทำได้อีกครั้ง !! อย่างยิ่งใหญ่

ถือเป็นครั้งที่สองในรอบสามปี ที่ เอสเคเทเลคอม ทีวัน (SKTelecom T1) ไปถึงจุดสูงสุดในการแข่งขัน ลีก ออฟ เลเจนด์ (League of Legends)โดยพวกเขาสามารถที่จะนำถ้วยรางวัลสูงสุด อย่าง ซัมมอนเนอร์คัพ เวิร์ลแชมเปี้ยนชิพ 2015

พร้อมเงินรางวัลมูลค่า 1 ล้านเหรียญดอลล่าห์สหรัฐ กลับบ้านเกิดไปได้ และ SKT ยังเก็บสถิติตลอดการแข่งขันคือ ลงแข่งขัน 16 เกม พวกเขาเอาชนะไปได้ 15 และ แพ้ เพียง 1 เกมต่อ KOO Tiger ในรอบชิงเท่านั้น
       ภายใต้ชัยชนะของทีม ตำแหน่ง Top lane ของพวกเขา Gyeong-hwan "MaRin" Jang ถูกประกาศชื่อให้เป็น MVP ประจำการแข่งขันชิงแชมป์โลกปี 2015ในขณะที่เขาแสดงให้เห็นถึงความเก่งกาจตลอดการแข่งขัน เขาก็ได้เล่น Rumble แชมป์เปียนตัวโปรดของเขาอีกครั้ง ในเกมการแข่งขันทั้ง 3 เกมของรอบชิงชนะเลิศ ด้วยสถิติ 19K/14D/28A (รวม 3 เกม) และเขายังได้เผาฝ่ายตรงข้ามลงอย่างสนุกสนานด้วยรูปแบบการเล่นที่คุ้นเคยของเขา ก่อนที่มารินจะกลับไปเล่น Gnar ในเกมที่ 4

MaRin ผู้เล่นทรงคุณค่าของการแข่งขัน บอกกับเราทุกอย่าง เกี่ยวกับแผนที่พวกเขาใช้ในนัดชิง และก็ไม่มีความประหลาดใจใดๆจาก KOO เกิดขึ้นได้จริงๆ 
"เราเจอกับ KOO มาหลายครั้งแล้วในช่วงที่ผ่านมา และแน่นอนว่าสถิติของเราก็ข่มพวกเขาอยู่" "เรารู้ดีว่า KOO ก็ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเท่าใดนักในช่วงปีที่ผ่านมา และเราคิดว่าการเจอกันครั้งนี้ก็คงไม่แตกต่างเท่าไรนัก และมันก็ใช่จริงๆ เราแค่เลือกและแบนแชมเปี้ยนไปตามแผนที่เราวางไว้ ซึ่งสอดคล้องกับสิ่งที่เราทำมาก่อนหน้านี้กับ KOOและมันก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม" 
           ในนัดชิงชนะเลิศ หลายสายตาจับจ้องไปที่การดวลกันของ Top lane ทั้งสองทีม ระหว่าง Kyung-ho "Smeb" Song ของทีม KOO Tiger กับ MaRin ของ SKTและในระหว่างที่การเลือกแชมเปี้ยนจบลง สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่า กลับเป็นการปะทะกันของ MaRin กับ KOO Tiger มากกว่าจะเป็นการปะทะกับ Smeb ต้องขอบคุณทีม SKT ที่ให้ความสำคัญกับ top lane "กลยุทธ์ของเราคือ เราเก็บแชมป์เปียนเลนบนไว้เลือกหลังสุด นั่นคือองค์ประกอบสำคัญที่ทำให้เราประสบความสำเร็จในครั้งนี้" MaRin อธิบาย
        เราพยายามหาแชมเปี้ยนเลนบนที่ดีที่สุดจริงๆ สำหรับ team fights (การต่อสู้เป็นทีม 5-5) และ Rumble ก็คือหนึ่งในแชมเปี้ยนประเภทนั้น มันคือองค์ประกอบของรูปแบบทีมที่เราตัดสินใจ ลองดูในเกมที่ 1 ถ้าผมไม่ได้เลือก Rumble ผมคิดว่าพวกเราต้องแพ้เกมที่ 1 อย่างแน่นอน เพราะ Rumble ทำอะไรมากมายเลยในเกมแรก
และยังสร้างความแตกต่างอย่างสิ้นเชิงในช่วง team fights

ระหว่างที่ SKT คาดหมายว่าการแข่งขันจะไม่ยาวนานเท่าไรนัก ทันใดนั้น KOO Tiger ก็สามารถคว้าเกมการแข่งขันมา 1 เกมจาก SKT ได้ นั่นคือเกมเดียวที่พวกเขาต้องพ่ายแพ้ เกิดอะไรขึ้น ? 
           หลักๆ แล้วเกิดจากความผิดพลาดเล็กๆ น้อยๆ ของทีม จนทำให้สายเกินไปที่จะหยุด Lee Sin ตำแหน่ง jungler (ตัววิ่งในป่า) ซึ่งเล่นโดย (Ho-jin "Hojin" Lee) ของ KOO Tiger ได้ MaRin เผย "Hojin แย่งไอเทมฟาร์มในป่า (บลูกับเรด) ได้อย่างรวดเร็ว และนั่นทำให้เกมยากขึ้นสำหรับ Bengi" MaRin พูด
       "ถึงแม้หากมันเกิดขึ้น แต่ถ้าเราเอาชนะในเลนได้ มันก็คงเป็นเรื่องปกติ แต่เราไม่สามารถที่จะทำแบบนั้นได้"  Koo ที่ได้ Ace มาอย่างรวดเร็ว ทำให้เกมการเล่นของ SKTยากที่จะกลับมา " การ snowball เริ่มต้นขึ้นเมื่อมีแชมเปี้ยนตายไป 3 ตัวแรก และเมื่อ Kassadin หิวกระหาย ทั้ง Bang และผม (MaRin) ก็โดนด้วยเช่นกัน นั่นคือเหตุการณ์เมื่อมันเริ่มต้นขึ้น" แต่ SKT ก็กลับมาได้อีกครั้งในเกมที่ 4 ด้วยการเล่นที่เหนือกว่าเป็นอย่างมากและพิสูจน์ได้ว่าพวกเขาคือทีมที่ดีที่สุดในโลก
"ทีมทั้งหลายล้วนเป็นทีมที่ดี และทุกทีมจะเป็นทีมที่ยอดเยี่ยมหรือทีมที่สุดยอดได้ ก็ขึ้นอยู่กับข้อผิดพลาดที่พวกเขาทำหรือไม่ได้ทำ" MaRin พูด 
"ถ้ามีทีมไหนก็ตามที่ทำความผิดพลาดได้น้อยมาก ทีมนั้นละถึงจะสามารถเอาชนะพวกเรา SKT ได้ นั่นไม่ใช่เพราะว่าพวกเราเก่งจนแตะต้องไม่ได้ ความจริงแล้วมันเป็นเรื่องของความผิดพลาดที่เกิดขึ้นน้อยมากต่างหาก และผมคิดว่าพวกเราทำมันได้สำเร็จ"

MaRin ก็ ยังไม่พลาดที่จะกล่าวชื่นชมเพื่อนร่วมทีม "ผมสามารถพูดได้เลยว่าใครเล่นดี หรือ ใครมีความผิดพลาดอะไรบ้าง แต่นั่นไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไร เพราะว่าผมรู้ว่าตลอด 5 สัปดาห์ในศึกชิงแชมป์โลกพวกเขาพยายามกันอย่างหนักขนาดไหน พวกเขาใช้เวลาหลายชั่วโมงในการฝึกซ้อม ดังนั้นผมจึงไม่อยากไปคิดถึงรายละเอียดในระหว่างการแข่งขัน ผมเพียงที่ต้องการจะชื่นชมพวกเขา และผมคิดว่าพวกเขาทุกคนเป็นผู้เล่นที่มหัศจรรย์ เพราะการทำงานอย่างหนักรวมกับความทุ่มเทจึงทำให้วันนี้เป็นจริง"

ด้วยชัยชนะที่คว้ามาได้ Sang-hyeok "Faker” Lee และ Seong-ung "bengi" Bae คือสองผู้เล่นที่สร้างประวัติศาสตร์คว้าแชมป์โลกเป็นสมัยที่สอง

"ย้อน หลังไปเมื่อครั้งที่ผมคว้าถ้วยซัมมอนเนอร์คัพมาครองครั้งแรก ผมยังไม่มีความสุขเท่ากับครั้งนี้เลย แต่อดีตก็คืออดีต ปัจจุบันก็คือปัจจุบัน ดังนั้นตอนนี้ผมจึงมีความสุขมาก" Faker พูด

สตาร์ mid lane ยังกล่าวต่อไปว่า เขารู้สึกสบายใจมากในการแข่งขันระดับโลกครั้งนี้ และยังดีใจที่ได้แสดงความสามารถอย่างเต็มที่เพื่อแฟน ๆ ของเขา

สำหรับ bengi เขาก็ยินดีอย่างมากที่ต่อสัญญากับ SKT ใน ฤดูกาล 2015 " ปีที่แล้ว เป็นปีที่เลวร้ายมากสำหรับเรา มันเป็นช่วงเวลาที่ยากลำบาก ผมเคยคิดถึงเรื่องที่จะเลิกเล่น แต่โค้ชของผมก็บอกกับผมให้เล่นต่ออีกสักหนึงฤดูกาล ขอให้เล่นร่วมกันอีกครั้ง ดังนั้นผมจึงอยากจะขอบคุณ kkOma โค้ชของผม สำหรับการพูดให้กำลังใจและช่วยเหลือผมเพื่อที่จะกลับมายืนตรงจุดนี้ได้อีกครั้ง

kkOma เสริม ทันทีว่า เป็นเพราะความอุตสาหะมุ่งมั่นและพยายามคือสาเหตุหลักที่ทำให้พวกเรามาถึง ตำแหน่งแชมป์ได้ "เรามีการประชุมร่วมกัน และผู้เล่นในทีมก็ฝึกซ้อมกันอย่างหนัก" เขาพูด "การที่ผู้เล่นในทีมมาถึงจุดนี้ได้ ไม่ใช่เพราะโชคช่วยแต่เป็นเพราะการฝึกฝนและความพยายามอย่างหนักของพวกเขา สิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้ ผมจึงคิดว่ามันเกิดขึ้นได้เพราะตัวผู้เล่นเองรวมไปถึงการใส่ใจของพวกเขาใน เกมและการแข่งขันกีฬาชนิดนี้"

และครั้งแรกสำหรับตำแหน่งแชมป์โลก รวมไปถึงครั้งแรกสำหรับผู้เล่นทรงคุณค่าของการแข่งขัน MaRin ในที่สุดก็ดูเหมือนว่าเขาพร้อมที่จะยอมรับแล้ว ว่าเขาคือ Top lane ที่ดีที่สุด "มันเป็นความภูมิใจจริงๆ ผมต้องขอบคุณสำหรับตำแหน่งผู้เล่นทรงคุณค่าถึงแม้ผมจะผิดพลาดไปบ้าง" MaRin พูด

"ผม ต้องการที่จะกลับมาปีหน้าด้วยตำแหน่งผู้เล่นทรงคุณค่าที่สมบูรณ์แบบอีก ครั้ง" ในเกาหลี มีชื่อเล่นที่เราจะให้สำหรับผู้เล่นที่ดีที่สุดในแต่ละตำแหน่งของการแข่งขัน ชิงแชมป์โลก ทั้ง ผู้เล่นเลนบนที่ดีที่สุด , ผู้เล่นเลนกลางที่ดีที่สุด ฯลฯ ซึ่งตอนนี้ ปีนี้ผมได้แชมป์โลก ปีนี้ผมได้แชมป์โลก ผมจึงคิดว่าผมเป็นผู้เล่นเลนบนที่ดีที่สุดในโลก
         ระหว่างที่กำลังสนุกสนานกับชัยชนะ MaRin ก็พูดว่า เขากำลังมองไปข้างหน้ากับการจะทำแบบนี้ให้ได้อีกครั้งในปีหน้า หลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้นกับ SKT และผมในปีนี้ แต่การคว้าแชมป์โลกได้ เป็นความทรงจำที่ดีที่สุดในนั้นอย่างแน่นอน และผมต้องการที่จะทำมันอีกครั้งในปีหน้า

พวก เราจะมุ่งมั่น และ พยายามอย่างหนัก เพื่อจะมาให้ถึงจุดนี้อีกครั้ง และแน่นอน ผมขอขอบคุณแฟนๆ ชาวยุโรป ที่แสดงให้ผมเห็นว่า พวกเขารักและสนใจ SKT มาก มายขนาดไหน ผมรุ้สึกประหลาดใจและตื่นเต้นกับสิ่งนี้มากเลยจริงๆ และผมต้องการตอบแทนความรักของแฟนๆ ด้วยการพยายามอย่างหนักที่จะมาเป็นผู้เล่นเลนบนที่ดีที่สุดในโลกให้ได้อีก ครั้ง

"ขอบคุณแฟนๆ ทุกคน ขอบคุณแฟนๆ ของตัวผมในระดับโลก สำหรับความรักและความสนับสนุนที่มอบให้ผม ผมรักพวกคุณ !!" MaRin พูด

ขอแสดงความยินดีกับ MaRin และ SKTelecom T1 สำหรับการสร้างประวัติศาสตร์ครั้งนี้ได้อีกครั้ง

credit : worlds.lolesports.com
#PATsports
Haruppi Reporter

#esports #lolesports #skt #koo #worlds

Read 475 times Last modified on Tuesday, 09 February 2016 11:18